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Machinjio hayaya

kuku yadhibitiwe

DAR ES SALAAM

NA MWANDISHI WETU

wa watumiaji wa Barabara ya

Morogoro wanaotoka maeneo ya

Ubungo, Mbezi, Kimara na Sinza

kuelekea mjini watalifahamu hili
inaloliandika sasa.

Kuna kero ambayo hatjasemwa na sijui ni kwa
nini haisemwi! Ni uchafuzi wa hali ya hewa uliopo
Shekilango na Manzese.

Maeneo haya yana masoko madogo ambayo
humumiwa zaidi na wauzaji wa nyama ya kuku;
kuna machinjio yasiyo rasmi ya kuku Shekilango na
Manzese.

Machinjio haya ama ni ya kienyeji au
yametelekezwa na mamlaka husika za Manispaa ya
Ubungo. Ndiyo. Masoko yote mawili yapo ndani ya
Manispaa ya Ubungo.

Ukipita maeneo haya iwe asubuhi, mchana au
jioni, utakumbana na harufu kali inayokera kweli
kweli Utashangaa watu wanaoishi maeneo hayo
wanaivumiliaje?

Binafsi sijawahi kuyatembelea machinjio hayo,
lakini kwa harufu tu unayoipata ukiwa barabarani
lr;j ishara ya uchafu uliokubuhu katika maeneo

ayo.
Maswali yanayozunguka kichwani kwangu ni je,
maofisa wa afya wa masoko hayo wanafanya kazi
gani? Maofisa wa manispaa nao hawaoni sababu ya
kukomesha na kuuondoa kabisa uchafu huu?

Pale Shekilango nyuma ya ‘petrol station’ nje ya
soko, utawakuta ‘wachinjaji’ wakiwa katika mavazi
yao meupe wakisubiri wateja wanaonunua kuku.

Hata mavazi yao tu yanaonyesha aina ya
machinjio wanakofanyia kazi. Ni mavazi meupe,
lakini kwa hakika rangi hiyo nyeupe ni kama
inapotea! Yamebadiika rangi kutokana na damu
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iliyogandamana. Ndiyo sare ya kazi hiyo. Wenyewe
wala hawaithamini. _

Sina uhakika kama mavazi hayo hayanuki!

Ila nina uhakika kwamba huwa hawaendi nayo
nyumbani. Lazima wanayaacha hapo hapo
Shekilango.

Huwezi kwenda nyumbani na mavazi yale na
kupita mitaani bila watu kukushangaa.

Lakini hayo ni kwa wachinjaji hao. Kwa ujumla
huduma wanayoitoa kwa wananchi ni muhimu
sana. Kuku ni miongoni mwa nyama inayoliwa
kwa wingi zaidi mijini.

Kuwapo kwao ni muhimu kwa kuwa si kila mtu
anaweza kuchinja kuku. Si kila mtu ana nafasi au
muda wa kunyonyoa kuku. Si kila mtu anaweza
kumpasua na kumuandaa kuku tayari kwa kuliwa.

Haya ndiyo maisha ya mjini. Kila kitu
kinapaswa kuandaliwa kwa ajili ya matumizi. Toa
fedha, pata huduma. Huduma ya kuchinjiwa kuku
na kuandaliwa inapatikana Shekilango na Manzese.

Lakini kwa nini wenye ofisi hizi wanashindwa
kutunza mazingira na kuboresha huduma yao? Hili
linashangaza kwa namna fulani. '

Kwa nini wanakubali kufanya kazi katika
mazingira machafu yenye harufu kali na mbaya
namna hiyo? Kwa nini wanageuka kuwa kero kwa
watu wanaopita maeneo hayo na wao hawajali?

Hapana. Ipo sababu ya kudhibiti hali hii na
mwenye mamlaka ya kufanya hivyo ni Manispaa ya
Ubungo pamoja na Idara ya Afya.

_ Kama wenyewe wameshindwa kufanya
hivyo, basi muda umewadia sasa kuwalazimisha.
Manispaa iingilie kati na kutengeneza machinjio ya
kisasa ambayo itaondoa uchafu kwa urahisi, hivyo
kudhibiti harufu hiyo,
~Manispaa inaweza kwa kuwa hukusanya kodi
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ELIMU

NA HAPPY SEVERINE, MEATU

Wafugaji ‘mnafeli hapo’

BKisa kuwakatisha watoto masomo,

Mtoto na mwanamama wakiwa kwenye nyendo za ufugaji: PICHA ZOTE: MTANDAO.

TINDO wa maisha ya
kuhama kila wakati
miongoni mwa walu-
gaji mkoani Simiyu,
umekuwa ni kikwazo Kinachow-
anyima mamia ya watoto haki
ya kupata elimu licha ya serikali
kugharamia huduma hiyo.

Mathalani, wilayani Meatu ku-
hama huko kunasababisha watoto
wengi wenye umri wa kuanzia mi-
aka mitano hadi 13 wa familia za
wafugaji kushindwa kwenda shule.

Hayo yalielezwa na Mtendaji wa
Kata ya Mwamanimba, Charles
Manota, wakati wa mahojiano na
Nipashe na kuongeza kuwa saba-
bukubwa zinafanya wananchi ku-
hama hama kila mwaka ni kusaka
malisho ya mifugo na hali huwa
mbaya msimu wa ukame.

Anasema ukame unaoikumba
wilaya hiyo na kufanya watoto
wengi kuondoka na walezi au wa-
zazi wao na kukosa muda kwenda
shule.

Anasema wananchi hao wa-
napohama na kwenda mikoa
mingine ya Rukwa, Katavi na Mo-
rogoro kutafuta malisho, wame-
kuwa hawathamini na kuzingatia
kuwapeleka watoto shuleni.

Anasema huwaacha watoto wao
wadogo ila kuendelea elimu ya
msingi, akieleza kuwa mwezi Ju-
lai, Agosti, Septemba, Oktoba hadi
Novemba ndicho kipindi ambacho
makundi makubwa ya wananchi
wafugaji na wakulima wa wilaya
hiyo hukimbia na kuhamia Katika
mikoa hiyo.

Analitaja moja ya maeneo am-
bayo watoto wadogo wameende-
lea kukosa haki za kusoma kuwa
ni Kata ya Mwamanimba am-
bayo mwaka 2019 hadi Novemba
2020 Kkaya nyingi zimehama na
kuyakimbia makazi yao ili kufuata
malisho ya mifugo bila kuwahami-
sha watoto wao.

“Unaweza ukaona kata nzi-
ma yenye vijiji vitano kaya zaidi
ya 12 zimehama na watoto wao
wanaolazimika kuacha shule na
kwenda katika mikoa mbalimbali
kwa ajili ya kutafuta maeneo ya
kilimo na malisho bila kujali  wa-
nafunzi wanaohama nao wana-
kosa kuendelea kupata elimu.”

Anaongeza: “Na ukiangalia
kwa wastani kila kaya moja ina
watu kuanzia sita, na kati ya hao
wanafunzi ni wanne, hivyo kuna
zaidi ya watu 100 wamehama
kwa mwaka huo wa 2019 na hao
wameondoka na watoto ambao
ni wanafunzi wa shule za msingi,”
anasema Manota. s

Anaongeza kuwa moja ya haki

Kkaya hizo zinazohama kila mw:

ni elimu, kwani wengi wao h

fanyisha watoto hao shughuli
ufuga

ambazo hawazipati watoto wa.
waka

ifa na kuwakosesha haki ya msingi
ya kupata elimu itakayowasaldia
kumudu maisha yao.

Baadhi ya walimu wa shule hiyo
ambao

wanasema kuwa

kuhamia kusaka malisho

wanatoroka bila ya taarifa na wen-
gl ni wa kutoka darasa la kwanza
hadi la nne, na chekechea.

Kila wanapoanza kuwafuatilia
hupewa taarifa kuwa familia zao
zimehama kusaka malisho yamifu-
£o katika mikoa mingine.

Christopher Mwalyambi ni
Mwalimu Mkuu Msaidizi wa shule
hiyo anasema kuwa wazazi na
walezi wengi wakiamua kuhama
huwatoi taarifa kwenye uongozi
wa shule wala wa kijiji na kuwa-
chukua watoto wao blla ya kufuata
utaratibu.

" Tunajua kuhama siyo jambo
baya, lakini kwa mwanafunzi
kuna taratibu za uhamisho, hilo
wao hawafanya wanawatorosha
na wakienda huko hawawapeleki
shule tena kwani wengi wao wa-
nakwenda kuishi porini,” anasema
Mwalimu Mwalyambi.

Aidha, anataja takwimu za
mwaka mwaka 2019 kuwa shule
Hlitarajia watoto 21 walioandaliwa
kuwa wangeingia darasa la awali
2020 waanze darasa la kwanza, la-
Kini saba kati ya hao hawajulikani
walipo.

Anasema watoto hao wanatoka
kwenye familia mbili, ambapo
wamepata taarifa zao kuwa wazazi
wao wamehama na kwenda mkoa-
ni Morogoro kutokana na hali ya
ukame {liyokuwamo mwaka jana.

“Tunajua watoto hao hawaendi
kusoma tena, ndiyo mwisho wa
elimu wanakosa haki yao ya msin-
£l tunajua wataendelea kupungua

maana familia nyingi zinahama
hasa kipindi hiki cha kilimo na
came,” anasema.
Lllkﬁ:mmanucl Zakayo ni m“.'allmu
wa darasa la kwanza shuleni hapo,
anasema mtindo huo wa kuhama
unaathiri maendeleo ya taaluma
kishule, kwani baadhi ya wanafun-
zi wanaoachishwa masomo wame-
kuwa na uwezo mkubwa darasani.
“Jambo hili linatuvunja moyo
wa kufundisha, wanafunzi wen-
gine unakuta wana uwezo mkub-
wa na mzuri darasani, lakini wa-
napelekwa uhamisoni na wazazi
na walezi na hawapelekwi shule
tena,” anasema Mwalimu Zakayo.
Baadhi ya wakazi wa mji wa
Mwanhuzi wanasema wilaya hiyo
hapo awali ilikuwa na changamo-
1o ya ufaulu wa wanafunzi katika
mitihani ya taifa hadi kupelekea
kuwa wilaya ya pili kutoka mkoani
mara kwa mara lakini kwa sasa
tatizo hilo limeisha na changamoto
mpya lliyoibuka ni wazazi na
walezi kuwakatisha masomo wa-
nafunzi kisa kuhama na mifugo.
Reuben George mkazi wa
Mwahnuzi anasema serikali na wa-
dau wa elimu waone namna ya ku-
litatua tatizo hilo kwa kuwajengea
hosteli na mabweni ambayo yata-
wartunza watoto wa walugaji na
wakulima na kubaki shule kuen-
delea na masomo hata walezl na
wazazi wao wanapotaka kuhama
anasema George,
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